
 

 

 
  Na. 29: Msimu wa Kilimo 2020/2021     Tathmini ya Julai 1-10, 2021 na Matazamio Kipindi cha Julai 11-20, 2021 

     

 

 
 atika dikadi hii, migandamizo mikubwa 
iliyopo kusini (St. Helena na Mascarene) 

iliendelea kuimarika wakati ile iliyoko kaskazini 
mwa dunia (Azore na Siberia) ilipungua nguvu. Hali 
hii iliendelea kuushikilia mgandamizo mkubwa wa 
hewa katika baadhi ya maeneo ya nchi na hivyo 
kuongeza mwendo kasi wa upepo hususan katika 
maeneo ya ukanda wa pwani ya bahari ya Hindi. Joto 
la bahari la chini ya wastani katika eneo la pembe ya 
kusini magharibi mwa bahari ya Hindi lilikuwa na 
mchango katika kusukuma hewa yenye ubaridi 
kuelekea katika baadhi ya maeneo ya nchi. Joto la juu 
ya wastani upande wa kusini mashariki mwa bahari 
ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) lilipunguza 
kasi ya upepo uvumao kutoka magharibi mwa misitu 
ya Congo kuelekea maeneo ya magharibi mwa nchi. 
Kwa ujumla, mifumo ya hali ya hewa tajwa hapo juu, 
ilisababisha maeneo mengi ya nchi kuendelea kuwa 
makavu na yenye hali ya ubaridi ikiambatana na 
upepo. 
 
 

 
wa ujumla, maeneo mengi ya nchi yalikua 
makavu na yenye ubaridi isipokua maeneo 
machache katika mikoa ya Arusha, Mara, 

Mwanza, Kilimanjaro, visiwa vya Unguja and Pemba, 
Rukwa, na Mbeya ambayo yamepata mvua za nje ya 
msimu kati ya mm 26 na 50 kama inavyoonekana 
katika kielelezo.  

 

Kielelezo 1: Kiasi cha mvua kwa kipindi cha Julai 1-10, 
2021 

               

 

ali ya ukavu iliyojitokeza katika maeneo mengi 
ya nchi ilisaidia katika shughuli za uvunaji, 

ukaushaji na utunzaji wa mazao. Kwa maeneo mengi 
yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka 
hakuna shughuli za kilimo zilizoripotiwa isipokuwa 
maeneo machache ya nyanda za juu kusini 
magharibi hususan mkoa wa Mbeya, Iringa, Kigoma 
na Dodoma ambapo wakulima walikuwa 
wanaendelea na uvunaji wa mahindi. Zao la mpunga 
lipo katika hatua ya kukomaa katika mikoa ya 
Mbeya, Rukwa, Katavi, Iringa, Mwanza, Shinyanga, 
Morogoro na Tabora ambapo baadhi ya wakulima 
waliendelea na shughuli za uvunaji. Kwa ujumla, hali 
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 Mvua za nje ya msimu zinazotarajiwa zinaweza kuathiri mazao yaliyohifadhiwa vibaya. 

 Hali ya ukavu ikiambatana na upepo mkali inaweza kuathiri upatikanaji wa maji kwa ajili yashughuli za 

umwagiliaji. 

 Upepo mkali unaotarajiwa hususan katika maeneo ya pwani unaweza kuathiri shughuli za uvuvi 

 Wafugaji wanashauriwa kutumia maji kwa uangalifu na kufuata ushauri wa maafisa ugani.  

 
 

MIF UMO  YA  HAL I  YA  HEWA  K A TIK A 
K IPI N DI  C HA  J UL A I  1- 10 ,  20 21  

TAT HM IN I  YA  H AL I  Y A K IL IMO  K A TIK A  
K IPI N DI  C HA  J UL A I  1- 10 ,  20 21  

MWE NE N DO  WA  MV U A  K A TIK A  
 K IPI N DI  C H A  JUL AI  1 -10 ,  20 21  
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ya mazao na mavuno katika maeneo hayo ni ya 
kuridhisha. Maji na malisho ya mifugo vilikuwa 
katika hali ya kuridhisha isipokuwa katika mikoa ya 
Dodoma na Tabora ambako kumeripotiwa upungufu 
wa maji. 

 
 
 

 
atika dikadi hii, kina cha maji katika mabwawa, 
mabonde na mtiririko wa maji kwenye mito 

viliendelea kupungua kutokana na vipindi vya 
ukavu. 
 
 
 

 
 atika kipindi hiki cha dikadi, migandamizo 
mikubwa iliyopo kusini inatarajiwa kuimarika 
wakati ile iliyopo kaskazini mwa dunia inatarajiwa 

kupungua nguvu. Hali hii inatarajiwa kuendelea 
kuushikilia ukanda wa mgandamizo mkubwa wa hewa 
katika baadhi ya maeneo ya nchi na hivyo kuongeza 
mwendo kasi wa upepo hususan katika maeneo ya 
ukanda wa pwani ya bahari ya Hindi. Wakati huo huo, 
upepo wenye ubaridi unatarajiwa kuendelea kusukumwa 
kutokea kizio cha kusini kuelekea katika maeneo mengi 
ya nchi. Hali hii inachagizwa na matarajio ya uwepo wa 
joto la bahari la chini ya wastani maeneo ya pembe ya 
kusini magharibi mwa bahari ya Hindi. Joto la bahari la 
juu ya wastani upande wa kusini mashariki mwa bahari 
ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) kupunguza kasi 
ya upepo uvumao kutoka magharibi mwa misitu ya Congo 
kuelekea magharibi mwa nchi. Kwa ujumla, mifumo tajwa 
ya hali ya hewa, inatarajiwa kusababisha maeneo mengi 
ya nchi kuendelea kuwa makavu na yenye hali ya ubaridi. 

 
 
 
 

aeneo ya kanda ya Ziwa Viktoria (mikoa ya 
Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Simiyu na 

Mara) yanatarajiwa kupata vipindi vifupi vya 
ngurumo za radi katika maeneo machache. 
Nyanda za juu kaskazini mashariki (mikoa ya 
Arusha, Manyara na Kilimanjaro) yanatarajiwa 
kupata hali ya ukavu na baridi kwa ujumla nyakati 
za usiku na alfajiri na vipindi vifupi vya mvua 
nyepesi katika maeneo ya miinuko. 
Pwani ya kaskazini (mikoa ya Tanga, maeneo ya 
kaskazini mwa Morogoro, Pwani na Dar es Salaam 
pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba) 

yanatarajiwa kupata mvua nyepesi katika maeneo 
machache yakiambatana na hali ya ubaridi. 
Magharibi mwa nchi (mikoa ya Kigoma, Katavi na 
Tabora), kanda ya kati (mikoa ya Dodoma na 
Singida), nyanda za juu kusini magharibi (mikoa ya 
Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe na Iringa), pwani ya 
kusini (mikoa ya Mtwara na Lindi) na kanda ya 
kusini (mkoa wa Ruvuma na kusini mwa Morogoro) 
yanatarajiwa kuwa makavu kwa ujumla 
yakiambatana na hali ya ubaridi. 
 
 
 
 

 
ali ya ukavu inayotarajiwa katika maeneo mengi ya 
nchi itasaidia katika shughuli za uvunaji, ukaushaji 
na uhifadhi wa mazao. Hali hii itaathiri upatikanaji 

wa maji kwa ajili ya mifugo. Hatahivyo, vipindi vya mvua 
nyepesi vinavyotarajiwa katika maeneo ya kanda ya Ziwa 
Viktoria, nyanda za juu kaskazini mashariki na ukanda wa 
pwani vinaweza kuathiri ukaushaji wa mazao na shughuli 
za uvunaji. Hali ya baridi inayotarajiwa katika maeneo 
mengi ya nchi inaweza kuathiri uzalishaji wa mifugo na 
ukuaji wa mazao. Wakulima wanashauriwa kutunza 
chakula cha ziada ili kuepuka upungufu wa chakula 
unaoweza kujitokeza siku zijazo. Wakulima, wafugaji na 
wavuvi wanashauriwa kufuata ushauri kutoka kwa 
wataalamu wa sekta husika. Pia inashauriwa kuendelea 
kufuatilia utabiri wa hali ya hewa wa kila siku, siku tano 
na tahadhari kadri zinavyotolewa na Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania (TMA) 

 
 
 
 

 
ina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa 
maji kwenye mito vinatarajiwa kuendelea 

kupungua katika maeneo mengi nchini kutokana na 
hali ya ukavu inayotarajiwa. Hata hivyo wananchi na 
mamlaka husika wanashauriwa kutumia rasilimali 
maji kwa uangalifu. 

K  

K 

M 

H 

K 
Katik

a 

kipin

di 

hiki, 

miga

ndam

izo 

miku

H A L I  Y A  H E W A  K I L I M O :  
M A T A R A J I O  N A  U S H A U R I  K I P I N D I  C H A  

J U L A I  1 1 - 2 0 ,  2 0 2 1  

MIF UMO  YA  HAL I  YA  HE WA  
IN AYO TAR A JIW A K AT IK A  K IPI N DI  C HA  

JUL AI  1 1-2 0,  2 02 1  

 

 

 

HAL I  Y A HEW A I N AYO TAR A J IWA  K A TIK A 
K IPI N DI  C HA  J UL A I  1 1 -2 0,  2 02 1  

HAL I  Y A MA JI  I NA YO T A RA JIW A K AT IK A  
K IPI N DI  C HA  J UL A I  1 1-2 0,  2 02 1  

 

HAL I  Y A MA JI  K A TIK A  K IPI N DI  C H A JUL AI  
1-1 0,  2 02 1  


